![](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/head-web-1024x576.png)
![20230518104409-aa0dcd6b-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518104409-aa0dcd6b-xx-768x512.jpg)
![20230518104450-b51c7df3-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518104450-b51c7df3-xx-768x512.jpg)
![20230518104457-08e620d8-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518104457-08e620d8-xx-768x512.jpg)
![20230518105120-f2c8df69-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518105120-f2c8df69-xx-768x512.jpg)
![20230518123348-a36b83fa-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518123348-a36b83fa-xx-768x512.jpg)
![20230518123349-ee816599-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230518123349-ee816599-xx-768x512.jpg)
![20230519110132-65e69380-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519110132-65e69380-xx-768x512.jpg)
![20230519115109-8549055b-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519115109-8549055b-xx-768x512.jpg)
![20230519151825-c8a57e7e-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519151825-c8a57e7e-xx-768x512.jpg)
![20230519151839-e1a595ec-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519151839-e1a595ec-xx-768x512.jpg)
![20230520121543-c39e6a41-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230520121543-c39e6a41-xx-768x512.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_6](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_6-768x576.jpg)
![347003848_272775218440841_1268712146395575621_n](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/347003848_272775218440841_1268712146395575621_n-768x576.jpg)
โดยเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 18 พฤษภาคม 2566 ที่ผ่านมา ได้รับเกียรติจากอธิการบดี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิวัติ แก้วประดับ เป็นประธานเปิดงานประชุมวิชาการอนุกรมวิธานและซิสเทมาติคส์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 11 (The 11th Conference on Taxonomy and Systematics in Thailand) โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ ระหว่างผู้เชี่ยวชาญ นักวิจัย ที่ทำวิจัยทั้งในอดีตและปัจจุบันและบุคคลทั่วไปที่สนใจงานด้านอนุกรมวิธานและชิสเทมาติคส์และสร้างเครือข่ายความร่วมมือด้านอนุกรมวิธานและซิสเทมาติคส์ทั้งในระดับชาติ/ระดับนานาชาติ ในครั้งนี้ คณบดีคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ รองศาสตราจารย์ ดร.อัญชนา ประเทพ กล่าวรายงาน ณ ห้อง L1 ศูนย์ปาฐกถาประดิษฐ เชยจิตร (ตึกฟักทอง)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิวัติ แก้วประดับ กล่าวว่า งานประชุมวิชาการอนุกรมวิธานและซิสเทมาติคส์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 11 จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยในปีนี้ต้องขอบคุณคณะกรรมการที่เลือกให้คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ เป็นเจ้าภาพในการจัดงานเนื่องจากในสงขลาเองนั้นมีความหลายหลายทางด้านอนุกรมวิธาน การจัดงานในครั้งนี้ ภายใต้หัวข้อ “Unseen Ecosystem of Peninsular Thailand” นับเป็นเวทีสำคัญในการแลกเปลี่ยนความรู้และผลงานวิจัยทางด้านทรัพยากรธรรมชาติและความหลากหลายทางชีวภาพ การอนุรักษ์ทรัพยากรและการใช้ประโยชน์อย่างยั่งยืน ระหว่างผู้เชี่ยวชาญ นักวิจัย และผู้ที่สนใจ รวมทั้งเปิดโอกาสให้นักวิจัยได้นำเสนอผลงานวิจัย ก่อให้เกิดความร่วมมือระหว่างผู้เชี่ยวชาญ อันจะนำไปสู่การเผยแพร่องค์ความรู้และผลงานวิจัยรวมถึงการใช้ประโยชน์อย่างยั่งยืนต่อไป
ด้าน คณบดีคณะวิทยาศาสตร์ ม.อ. รองศาสตราจารย์ ดร.อัญชนา ประเทพ กล่าวรายงานว่า การประชุมวิชาการระดับชาติ “อนุกรมวิธานและชีสเทมาติคส์แห่งประเทศไทย” จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ซึ่งครั้งนี้ ถือเป็นครั้งที่ 11 จัดขึ้นในระหว่างวันที่ 18 – 20 พฤษภาคม 2566 โดยคณะวิทยาศาสตร์มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ สถานวิจัยความเป็นเลิศความหลากหลายทางชีวภาพแห่งคาบสมุทรไทย ร่วมกับพิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยา ๕o พรรษา สยามบรมราชกุมารีและศูนย์แม่ข่ายประสานงาน อพ.สธ. ภาคใต้มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ภายใต้หัวข้อ ‘Unseen Ecosystem of Peninsular Thailand” โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ ระหว่างผู้เชี่ยวชาญ นักวิจัย ที่ทำวิจัยทั้งในอดีตและปัจจุบันและบุคคลทั่วไปที่สนใจงานด้านอนุกรมวิธานและชิสเทมาติคส์และสร้างเครือข่ายความร่วมมือด้านอนุกรมวิธานและซิสเทมาติคส์ทั้งในระดับชาติ/ระดับนานาชาติ โดยการจัดงานประชุมอนุกรมวิธานฯ ครั้งที่ 11 ได้รับการสนับสนุนการดำเนินงานจากหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน ได้แก่ ศูนย์ความเป็นเลิศด้านความหลากหลายทางชีวภาพ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) บริษัท วินด์ชิลล์ จำกัด บริษัท เอมิ โปร จำกัด บริษัท หาดทิพย์ จำกัด (มหาชน) และ บริษัท ปตท. สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ขอให้การจัดการประชุมในครั้งนี้เป็น 1 ในการสร้างแรงบันดาลใจสำคัญที่จะทำผลิตงานวิจัย เพื่อประเทศต่อไป
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_73](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_73-225x300.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_67](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_67-225x300.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_61](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_61-245x300.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_9](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_9-300x225.jpg)
![347003848_272775218440841_1268712146395575621_n](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/347003848_272775218440841_1268712146395575621_n-300x225.jpg)
![20230519102721-38f17355-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519102721-38f17355-xx-300x200.jpg)
![20230519100028-a12ab24e-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519100028-a12ab24e-xx-300x200.jpg)
![20230519100027-aad00e28-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519100027-aad00e28-xx-300x200.jpg)
![20230519100023-0492e410-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230519100023-0492e410-xx-300x199.jpg)
![20230520121543-c39e6a41-xx](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/20230520121543-c39e6a41-xx-300x200.jpg)
ซึ่งคณะอาจารย์วิจัย นักวิจัย และนักวิทยาศาสตร์จากพิพิธภัณฑ์ฯ ร่วมเป็นผู้จัดและดำเนินงานด้านวิชาการในกลุ่มสัตว์ ทั้งการคัดเลือกและตรวจสอบบทความวิจัยจากนักศึกษา อาจารย์และนักวิจัยจากทั่วประเทศ และดำเนินการจัดการประชุมวิชาการในกลุ่มสัตว์ทั้งแบบนำเสนอปากเปล่าและแบบโปสเตอร์ โดยเป็นผู้ดำเนินรายการและร่วมเป็นกรรมการให้คะแนนแก่ผู้นำเสนอทั้งแบบปากเปล่าและโปสเตอร์ อีกทั้งร่วมเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดความสำเร็จในการจัดประชุมวิชาการในครั้งนี้ ซึ่งในระหว่างวันที่ 18-20 พฤษภาคม 2566 มีผู้เข้าร่วมประชุมสนใจเข้าชมนิทรรศการภายในพิพิธภัณฑ์ฯเป็นอย่างมาก และให้การตอบรับจากการเข้าเยี่ยมชมนิทรรศการเป็นอย่างดี
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_113](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_113-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_111](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_111-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_109](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_109-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_108](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_108-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_105](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_105-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_103](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_103-768x576.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_89](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_89-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_91](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_91-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_92](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_92-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_94](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_94-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_97](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_97-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_100](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_100-768x432.jpg)
![LINE_ALBUM_TST2023_230523_82](https://nhm.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_TST2023_230523_82-768x432.jpg)